Water Engineering Club
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Water Engineering Club

Thành Lập ngày 27 tháng 2 năm 2011 bởi những thành viên tích cực và có lòng đam mê với ngành kỹ sư, CLB Kỹ Sư Thủy Lợi Tương Lai đang ngày càng phấn đấu không ngừng để trở thành một tổ chức đa dạng trong hoạt động,hướng đến một môi trường cộng đồng bổ ích

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

kinh nghiem toeic

Go down 
Tác giảThông điệp
hoangbnwru
Năm Nhất

kinh nghiem toeic Empty
Bài gửiTiêu đề: kinh nghiem toeic   kinh nghiem toeic EmptyThu Sep 20, 2012 12:49 pm

Very Happy
1/ Toeic là một kì thi.

Điều này đơn giản nhưng cũng có ý nghĩa của nó. Toeic là một kì thi nên mang đầy đủ tính chất của một kì thi. Nghĩa là nó có phạm vi giới hạn và những chủ đề cụ thể làm cơ sở để ETS tạo ra đề thi. Việc bạn cần xác định ngay từ đầu là: điểm số Toeic không dùng để kiểm tra năng lực tiếng anh của bạn, mà dùng để kiểm tra bạn hoàn thành đề thi tốt như thế nào.

Một ví dụ đơn giản : bạn đang học lớp 11 và sắp bước vào kì thi học kì 2 môn toán, bạn sẽ làm gì? Bạn sẽ đi mua sách học thêm một số kiến thức mới của toán lớp 12, đồng thời ôn lại kiến thức cũ của năm lớp 10 (cả hai việc này sẽ giúp bạn nâng cao kiến thức toán của mình), hay việc bạn cần làm đơn giản chỉ là tập trung học kỹ những kiến thức được dạy trong chương trình lớp 11 thôi?

Điều này cũng tương tự trong kì thi Toeic, bạn có thể đọc rất nhiều bài báo, những câu truyện bằng tiếng anh, học nhiều từ vựng mới từ nhiều lĩnh vực khác nhau, những việc này rất có ích trong việc nâng cao khả năng tiếng anh của bạn, nhưng lại không có gì nhiều hữu ích cho việc nâng cao điểm số trong kì thi Toeic mà bạn sắp tham gia, nhất là khi thời gian chuẩn bị cho kì thi của bạn tương đối ngắn. Hiểu được việc này sẽ giúp bạn khoanh vùng được phạm vi cần học và những gì phải làm trước khi thi.

2/ Phương pháp học như thế nào.

- Có lẽ tất cả chúng ta đều nhận thấy, việc học và thành thạo một ngoại ngữ mới không phải là con đường đơn giản, nó đòi hỏi nhiều nỗ lực, thời gian, và công sức của bạn. Học ngoại ngữ càng không phải là việc mà bạn có thể làm trong một sớm một chiều, nó cần phải được tích lũy tư bản trong một thời gian tương đối dài. Các bạn có thể hiểu như thế này: kiến thức của bạn là một bể nước, kiến thức mỗi ngày bạn sẽ quên đi một ít nếu không được sử dụng, cũng như nước trong bể được dùng sẽ vơi đi vậy. Việc bạn cần làm là mỗi ngày bơm vào bể một ít, tích trữ ngày qua ngày, và đến một lúc nào đó bạn sẽ thấy bể nước của mình đã đầy tràn rồi (mình dám chắc ngày này cũng vui như ngày bạn lấy vợ vậy). Đó là quy tắc cơ bản của việc học ngoại ngữ, nếu bạn nào vẫn chưa hiểu thì là do nhà bạn xài nước máy, mở vòi là có nước không cần phải bơm, việc này mình không giúp bạn được.

- Với những bạn mới bắt đầu : đây là giai đoạn khó khăn nhất, bởi vậy cha ông ta mới có câu “ vạn sự khởi đầu nan- gian nan bắt đầu nản”. Các bạn hãy cố gắng tìm cho mình một động lực, một lý do chính đáng tại sao bạn lại bỏ công sức vất vả học ngoại ngữ, chỉ có như vậy bạn mới có thể qua được giai đoạn này.
Những phần đầu tiên bạn cần học là :

+Ngữ pháp.
+Từ vựng.

Nắm được 2 phần này, các bạn sẽ có khả năng đọc hiểu, luyện tập thêm sẽ tiến tới nghe hiều, sau cùng là nói và viết. Đây là một chu trình ngược (viết-đọc-nghe-nói) so với một đứa trẻ học ngoại ngữ trong môi trường tự nhiên (nghe-nói-đọc-viết). Khuôn khổ bài viết này không cho phép mình đi sâu phân tích thiệt hơn của mỗi quy trình, nhưng kết luận của mình là : lớn rồi thì không học như con nít được.

- Với những bạn đã có được trình độ Intermediate : trong một khoảng thời gian ngắn trước khi thi, việc bạn bỏ bao nhiêu công sức và liệu công sức của bạn có được đầu tư theo một hướng đúng đắn hay không, sẽ quyết định điểm số của bạn. Phần 4 của bài viết này sẽ liệt kê những quyển sách mà mình đã học, hay dở thế nào, tác dụng ra sao, xào nấu thế nào là ngon nhất, và nếu bạn cũng làm biếng như mình thì những quyển sách này đã đủ cho bạn đi thi Toeic rồi.

3/ Tự học hay đi học thêm.

Nhiều bạn vẫn luôn thắc mắc vấn đề này. Câu trả lời của mình là : tự học. Những gì thầy cô có thể dạy bạn ở trung tâm, bạn đều có thể tự học trong sách. Tuy nhiên, với những bạn ở giai đoạn đầu chập chững học tiếng anh, các bạn còn hoang mang và lạc hướng nhiều, cũng như khó khăn dễ dàng làm bạn nản chí, thì bạn có thể đăng kí 1-2 khóa ở các trung tâm để đi những bước đầu tiên trong môi trường học tập sinh động của lớp học. Nhưng khi đến một trình độ nhất định rồi, việc tự học là không tránh được nếu bạn muốn đạt điểm cao và thành thạo tiếng anh.

4/ Sách học.

Trước khi thi mình có tham khảo chương trình học của bạn Phianhtuan, đó là một chương trình học đầy đủ và trọn vẹn, giúp các bạn nắm bắt được những phần quan trọng nhất của việc học ngoại ngữ. Một số sách của mình xuất phát từ chương trình của bạn ấy.

Nhưng có một điều quan trọng các bạn không thể quên là, việc học bao nhiêu sách không quan trọng, quan trọng là các bạn học được gì từ 1 quyển sách. Các bạn có thể học 10 cuốn sách, giải 20 đề trước khi thi, nhưng nếu bạn không dành thời gian để nghe lại những gì mình chưa hiểu- học những từ/ văn phạm mới mà mình chưa biết- tìm hiểu tại sao câu đó mình làm đúng/sai, thì việc bạn làm chỉ là tốn công vô ích, trình độ tiếng anh của bạn vẫn giậm chân tại chỗ, tương tự điểm số Toeic của bạn cũng vậy.

Sách được chia theo nhóm kỹ năng, thứ tự từ dễ đến khó trong cùng một nhóm.

A. Nhóm sách phát triển kỹ năng.

Ngữ pháp : là phần bắt buộc bạn phải nắm vững nếu muốn đạt điểm cao trong kì thi Toeic. Trong quá trình luyện đề, mình có thống kê lại và thấy rằng quá nửa câu sai của mình luôn rơi vào Part 5 của đề thi, là phần kiểm tra Ngữ Pháp – Từ Vựng. Hơn nữa, nếu không có một nền tảng ngữ pháp chắc chắn, bạn không thể nào làm tốt ở phần Đọc Hiểu (Part 6-7).

o Enlish Grammar in Use.

Comment: đây là quyển sách cơ bản nhất của ngữ pháp, mỗi cấu trúc được chia theo unit, có phần bài tập, là quyển sách tốt để “say hello to enlish”, bạn nên hoàn thành nó sớm nhất có thể.

o Cliff’s Toelf.

Comment: ngữ pháp đã được nâng cao hơn, các bạn chỉ cần học Part III của sách, sau vài phần sẽ có 1 bài Quiz giúp các bạn hiểu sau hơn lý thuyết. Đây là quyển sách rất hữu ích, mặc dù cách trình bày của sách hơi có phần rối rắm (có lẽ do mình học trên pdf, các bạn có thể in ra để tiện ghi chú – làm bài hơn). Quyển này bạn nên học kèm với cuốn Developing Skills for the Toeic Test, lý do mình sẽ nói sau.

Ngữ âm : đây là phần bạn có quyền lựa chọn. Nắm vững ngữ âm sẽ giúp bạn Nghe Hiểu dễ dàng hơn, nhưng không phải là điều kiện tiên quyết. Nếu có ngày dài tháng rộng, bạn nên học thêm phần này, nó sẽ hoàn thiện kỹ năng Nghe Hiểu của bạn và giúp bạn đạt điểm cao hơn.

o Pronunciation Workshop : bộ video gồm 15 phần, mỗi phần từ 15-20 phút, có 1 quyển Manual + 1 quyển Idiom đi kèm để bạn luyện tập, mỗi phần hướng dẫn bạn cách phát âm từng từ chính xác theo giọng Mỹ. Hơn nữa, việc học trên Audio thú vị hơn rất nhiều so với học cùng quyển sách im lìm chán ngắt, và ông thầy đầu hói dạy bạn trên video cũng rất có duyên.

o American Accent Training: một quyển sách đầy đủ, bao gồm tất cả những gì bạn cần biết để nói như một người Mỹ. Sách khá dày, nhiều chi tiết nhỏ nhặt, nếu bạn có đủ thời gian để hoàn thành cuốn sách này thì bạn đã biết tất cả những gì cần biết về ngữ âm. Nếu không có đủ thời gian, bộ Pronunciation Workshop là đủ dùng cho bạn rồi.

Từ vựng : đây là phần rất quan trọng, và cũng là phần khó nhằn nhất trong quá trình luyện thi Toeic. Từ vựng liên quan đến tất cả những phần của kì thi, từ nghe hiểu đến đọc hiểu. Mặc dù phạm vi chủ đề của đề thi đã được giới hạn, thì số lượng từ vựng vẫn là rất nhiều. Ở phần này, bạn chỉ có thể cố gắng học càng nhiều càng tốt, và đêm trước khi đi thi cầu mong cho đề có càng nhiều từ bạn biết càng tốt. Nhưng học ở đâu? Đó là câu hỏi quan trọng.

Bạn có thể nâng cao khả năng Đọc Hiểu của mình bằng việc đọc tạp chí, phóng sự, truyện (tranh) …. Nhưng để làm tốt kì thi Toeic, bạn chỉ cần học những từ vựng nằm trong chủ đề của đề thi Toeic. Để tìm những từ này, hãy học từ trong tất cả những cuốn sách được viết ra mà có chữ Toeic viết trên bìa sách (ví dụ : Toeic for Dummies, God’s handbook for the Toeic Test etc…), vì những quyển sách này ra đời để phục vụ cho Toeic, nên từ vựng của nó sẽ nằm trong chủ đề của đề thi Toeic.

Cá nhân mình học từ vựng chủ yếu từ 4 quyển sau :

- Oxford 1 & 2
- New Longman Real Toeic : Actual Tests ( Listening+ Reading Comprehension).

B. Nhóm sách luyện thi.

- Developing Skills for the Toeic Test.

Comment: sách chia làm 14 units, mỗi unit có một chủ đề riêng, câu hỏi trong sách đơn giản, phù hợp giúp bạn làm quen với đề thi Toeic, nhưng phần ngữ pháp của sách là rất hay. Các bạn nên chú ý kỹPart 5 của mỗi Unit trong sách, bạn sẽ gặp lại rất nhiều cấu trúc ngữ pháp từ quyển Cliff Toelf trong phần này.

- Longman : Preparation Series for the new Toeic Test (Intermediate + Advanced)

Comment: cấu trúc sách được chia theo từng Part mà bạn sẽ gặp trong đề thi Toeic, giúp bạn làm quen với đề thi, bổ sung cho bạn nhiều từ vựng mới, luyện tập cho bạn các chiến lược lẫn kỹ năng làm bài, đây là 2 cuốn sách bạn không nên bỏ qua.

Lưu ý : đề thi thật khó hơn bài test trong cuốn Advanced.

Khi bạn hoàn thành 2 quyển sách này, bạn cần đạt được những điều sau :
+ Biết hết những từ vựng trong sách mà bạn chưa biết.
+ Nghe đi nghe lại đến khi nào nghe rõ ràng những bài nói trong sách.

Trước khi làm được 2 điều này, bạn không nên học qua sách mới.

- Oxford 1 & 2 : đây là hai quyển rất hay, mỗi quyển gồm 4 đề thi đầy đủ, tương đối khó và theo mình mức độ khó ngang với bài thi Toeic thật, nhưng lại là format cũ. Tuy nhiên bạn vẫn có thể học được một số phần trong 2 quyển sách này :

+ Part 1 : format cũ có 20 câu, luyện hết 8 đề này thì bạn không còn gì phải lo về part 1 nhé.
+ Part 2 : tương tự, part 2 của format cũ giống với format mới, bạn có thể dùng sách này để luyện.
+ Part 5 : phần này rất hay và khó, bạn sẽ gặp nhiều câu mà cả 4 lựa chọn bạn không biết từ nào cả, đây là lúc đòi hỏi bạn phải làm việc để làm tăng vốn từ vựng cho kì thi Toeic của bạn.

+ Những Part còn lại thì không giống Format mới, nếu bạn có ngày dài tháng rộng bạn có thể luyện thêm.

- Longman New Real Toeic : Actual Tests For Reading/Listening Comprehension.

Comment : đây là 2 quyển mình dùng để luyện đề trong 10 ngày cuối trước khi thi. Bao gồm 8 bài Tests. Theo mình mức độ khó ngang với đề thi Toeic thật, điểm những bài Test này đánh giá tương đối chính xác số điểm bạn sẽ đạt được trong kì thi thật.
Cách học 2 quyển này :

+ Mỗi ngày bạn làm 1 đề, hay nhất là vào đúng khoảng thời gian bạn sẽ thi Toeic (ví dụ mình thi buổi sáng nên làm đề buổi sáng). Các bạn nên tạo môi trường làm đề y như khi thi thật, đây cũng là cái dở của mình, mỗi lần làm đề mình luôn để ly café bên cạnh, đến khi thi thật không được mang café vào nên ngáp lên ngáp xuống.

+ Điều quan trọng là sau khi hoàn thành 1 đề, bạn phải đảm bảo mình nắm vững tất cả từ vựng, cũng như nghe đi nghe lại đến khi hiểu hết tất cả những bài đàm thoại, xem lại những câu bạn đánh dấu nghi ngờ, tại sao mình sai, tại sao mình đúng. Khoảng thời gian sửa chữa này chính là lúc bạn học thật sự, thường kéo dài từ 2-3h, như vậy với mỗi bài test bạn sẽ mất từ 4-5h cho nó. Khoảng thời gian này tương đối dài trong 1 ngày, nhưng bạn phải luôn nhớ câu nói “No pain, no gain”.

Đây là số sách mình đã học, do thời gian ngắn ngủi nên lượng sách là không nhiều, các bạn cũng có thể lựa chọn những quyển sách khác như : Tomato intensive Reading/ Listening, Jim’s Toeic thay cho 2 quyển cuối cùng của mình, bởi vì lý do duy nhất mà mình chọn 2 cuốn trên là vì giá nó rẻ nhất. Tuy nhiên, hãy đảm bảo rằng nguyên tắc học của bạn là không đổi, không quan trọng học bao nhiêu sách, hãy quan trọng học được từ sách bao nhiêu.

kinh nghiem toeic
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» DAMtv - Kính Vạn Bông - OFFICIAL